Mất bằng lái xe có phải thi lại để cấp làm lại không?

Hiện nay, có rất nhiều người băn khoăn về vấn đề: Mất bằng lái xe có phải thi lại để cấp làm lại không? Trên thực tế, phải căn cứ vào từng trường hợp thì mới biết được bạn có phải thi lại hay không?

Có thể bạn quan tâm: Đổi giấy phép lái xe trực tuyến tại TPHCM - Mua xe máy cần giấy tờ gì - Những lưu ý khi mua xe máy mới - Mất bằng lái xe máy làm lại như thế nào

Mất bằng lái xe có phải thi lại để cấp làm lại không?

Theo quy định tại Điều 52 Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ thì tùy theo từng trường hợp cụ thể, người bị mất có thể tới một trong các điểm cấp giấy phép lái xe để làm thủ tục cấp lại.

Người lái xe không cần thi lại trong những trường hợp sau:

+ Bị mất bằng lái lần thứ nhất, bằng lái còn thời hạn và còn hồ sơ gốc
+ Bị mất bằng lái lần 1, mất hồ sơ gốc, không vi phạm lỗi gì.



Người lái xe phải thi lại trong những trường hợp sau:

+ Bị mất bằng lái, bằng lái quá hạn 3 tháng, không còn hồ sơ gốc thì phải thi lại lý thuyết.

+ Bị mất bằng lái lần thứ 3 trở đi phải thi lại cả lý thuyết lẫn thực hành.

+ Bằng lái đã quá hạn sử dụng từ 1 năm trở lên, còn hồ sơ gốc hoặc không còn hồ sơ gốc  thì phải thi lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

+ Bị mất giấy phép lái xe lần từ lần thứ 2 trở lên và còn hồ sơ gốc thì phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe.